નવરાત્રીના 9 દિવસ અલગ અલગ રંગના વસ્ત્રો પહેરવાથી થાય છે અનેક ફાયદા, જાણો કયા દિવસે કયા રંગના વસ્ત્રો પહેરવા છે જરૂરી..

નવરાત્રીનો તહેવાર 9 દિવસ સુધી ચાલે છે. આ 9 દિવસોમાં ભક્તો માતા રાણીના આશીર્વાદ મેળવવા માટે દરરોજ જુદા જુદા રંગના કપડા પહેરે છે. કેટલાક દિવસ લીલા રંગના કપડાં પહેરવામાં આવે છે અને કોઈ દિવસ પીળા કપડાં પહેરવામાં આવે છે. પરંતુ તેનો ક્રમ છે. પ્રથમ દિવસથી લઈને નવમા દિવસ સુધી, દરેકના અનુસાર ચોક્કસ રંગ નક્કી કરવામાં આવ્યો છે નવરાત્રીના સમયે તમારા જીવનમાં તે રંગને શામેલ કરવો ખૂબ જ શુભ માનવામાં આવે છે. પંચાગ મુજબ જાણો કે કયો રંગ કયા દિવસે પહેરવામાં આવે છે અને તેનું મહત્વ શું છે.

દિવસ 1 – ગ્રે
માતાની નવરાત્રીનો પહેલો દિવસ. માતાનું પ્રથમ સ્વરૂપ માતા શૈલપુત્રીનું છે. પ્રથમ દિવસે રાખોડી રંગના કપડાં પહેરવામાં આવે છે. રાખોડી રંગ સંતુલિત વિચારધારાનું પ્રતીક છે અને વ્યક્તિને વ્યવહારુ અને સરળ બનવા પ્રેરે છે. આ રંગ એવા ભક્તો માટે યોગ્ય છે કે જેઓ હળવા રંગને પ્રાધાન્ય આપે છે, પરંતુ તેમની પોતાની અનન્ય શૈલીથી નવરાત્રી પર્વનો આનંદ માણવા તૈયાર છે.

દિવસ 2 – નારંગી
નવરાત્રીના બીજા દિવસે માતાના  બ્રહ્મચારિણી સ્વરૂપની પૂજા કરવામાં આવે છે. આ દિવસે નારંગી રંગના કપડાં પહેરવા જોઈએ. રવિવારે નારંગી રંગના કપડા પહેરીને, નવદુર્ગા દેવીની પૂજા કરવાથી આનંદનો અનુભવ થાય છે. આ રંગ હકારાત્મક ઉર્જામાં જડિત છે અને દરેકના મનને ઉત્સાહિત રાખે છે.

દિવસ 3- સફેદ
નવરાત્રીનો ત્રીજો દિવસ માતાના ચંદ્રઘંટા સ્વરૂપની પૂજા છે. આ દિવસે સફેદ રંગના કપડાં પહેરવામાં આવે છે. સફેદ રંગ શુદ્ધતા અને સરળતાનો પર્યાય છે. દેવીની કૃપા મેળવવા માટે સોમવારે સફેદ રંગના કપડાં પહેરો. સફેદ રંગ આત્મ-શાંતિ અને સલામતીની ભાવના આપે છે.

દિવસ 4 – લાલ
નવરાત્રીના ચોથા દિવસે માતાના કુષ્મંડ સ્વરૂપની પૂજા કરવામાં આવે છે. આ દિવસ લાલ વસ્ત્રો પહેરવાનો છે. મંગળવારે નવરાત્રીના તહેવાર માટે લાલ રંગનો ઉપયોગ કરો. લાલ રંગ ઉત્સાહ અને પ્રેમનું પ્રતીક છે, અને લાલ ચુંદડી માતાના ભજન કીર્તન અને આરાધ્યમાં  ખૂબ પ્રખ્યાત છે. આ રંગ ભક્તોને શક્તિ અને જોમ આપે છે.

દિવસ 5 – ઘેરો વાદળી
નવરાત્રીના પાંચમા દિવસે માતાના સ્કંદમાતા સ્વરૂપની પૂજા કરવામાં આવે છે. ઘાટા વાદળી કપડાં પાંચમા દિવસે પહેરવામાં આવે છે. બુધવારે નવરાત્રીના તહેવારમાં ઘેરા વાદળી રંગનો ઉપયોગ તમને અનુપમ આનંદની લાગણી આપશે. આ રંગ સમૃદ્ધિ અને શાંતિનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે.

દિવસ 6- પીળો
નવરાત્રીના છઠ્ઠા દિવસે માતાના કાત્યાયની સ્વરૂપની પૂજા કરવામાં આવે છે. છઠ્ઠો દિવસ પીળો રંગનો છે. ગુરુવારે પીળા રંગના વસ્ત્રો ધારણ કરવાથી નવરાત્રીના તહેવાર દરમ્યાન મનુષ્યનું મન આશામય અને પ્રસન્ન રહે છે. આ રંગ ગરમીનું પ્રતીક છે, જે વ્યક્તિને દિવસ દરમિયાન ખુશખુશાલ રાખે છે.

દિવસ 7- લીલો
નવરાત્રીના સાતમા દિવસે સપ્તમી માતાના કાલરાત્રી સ્વરૂપની પૂજા કરવામાં આવે છે. સાતમો દિવસ લીલોતરી માટે સમર્પિત છે. લીલો રંગ એ પ્રકૃતિનું પ્રતીક છે અને વિકાસ, પ્રજનન, શાંતિ અને સ્થિરતાની ભાવના ઉત્પન્ન કરે છે. શુક્રવારે લીલા રંગનો ઉપયોગ કરીને, દેવીને શાંતિ માટે પ્રાર્થના કરો. લીલો રંગ જીવનમાં નવી શરૂઆત પણ રજૂ કરે છે.

દિવસ 8- મોર લીલો
માતાનું આઠમું રૂપ માતા મહાગૌરીનું સ્વરૂપ છે. આ દિવસે મોર લીલા રંગનાં કપડાં પહેરવામાં આવે છે. મોર લીલો રંગ ચોક્કસતા અને વ્યક્તિત્વ સૂચવે છે. વાદળી અને લીલા રંગના આ વિશિષ્ટ મિશ્રણનો ઉપયોગ બંને રંગોના ગુણો (સમૃદ્ધિ અને નવીનતા) નો લાભ આપે છે.

દિવસ 9- જાંબલી
નવરાત્રીના નવમા દિવસે માતા સિદ્ધિદાત્રીની પૂજા કરવામાં આવે છે. આ દિવસ જાંબલી રંગનો છે. જાંબલી રંગ ભવ્યતા અને જાજરમાન સુંદરતાને પ્રતિબિંબિત કરે છે. ભક્તો નવદુર્ગાની પૂજામાં જાંબુડિયા રંગનો ઉપયોગ કરીને સમૃદ્ધિ અને ખુશહાલી મેળવે છે. તેથી, માતા દેવીના આશીર્વાદ મેળવવા માટે, જાંબુડિયા રંગના રંગનો ઉપયોગ કોઈપણ સંકોચ વિના કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *