મોદી સરકારનું નવું ફરમાન, હવે ફક્ત “સરકારી કંપની”નું જ ઈન્ટરનેટ વાપરી શકશો

હવે દેશભરમાં, કોવિડને કારણે આર્થિક મંદીના કારણે, ખરાબ સ્થિતિ છે. દરેક ક્ષેત્રમાં ઘટતી રોજગારી ભારતીય આર્થિક સ્થિતિને સારી રીતે બતાવી રહી છે. હવે આવી સ્થિતિમાં જ્યાં આખું વિશ્વ વિકાસ તરફ દોરી ગયું હતું. હવે દરેક દેશમાં, સરકાર કોઈક રીતે તેની આર્થિક સ્થિતિને પાટા પર લાવવાનો પ્રયાસ કરી રહી છે. આવી સ્થિતિમાં, ભારત સરકારે છેલ્લા કેટલાક મહિનાઓમાં રાહત પેકેજની ઘોષણા કરીને અર્થવ્યવસ્થાને જીવંત બનાવવાનો નિર્ણય લીધો હતો, જોકે હજી સુધી આર્થિક મંદીમાં કોઈ ખાસ ફેરફાર થયો નથી.

ખાનગી ક્ષેત્રની કંપનીઓ ભારતમાં સારી બેટિંગ કરી રહી છે, પરંતુ તે જ સમયે ભારત સરકારની કંપનીઓની હાલત કફોડી બની રહી છે. આવી સ્થિતિમાં કેન્દ્ર સરકારે આ કંપનીઓને બચાવવા માટે મોટો નિર્ણય લીધો છે. કેન્દ્ર સરકારે રાજ્યની માલિકીની ટેલિકોમ કંપની બીએસએનએલ અને એમટીએનએલને લઈને ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ નિર્ણય લીધો છે. આ હેઠળ હવે તમામ મંત્રાલયો, સરકારી વિભાગો અને જાહેર ક્ષેત્રના એકમો એટલે કે જાહેર ક્ષેત્રની કંપનીઓએ ભારત સંચાર નિગમ લિમિટેડ (બીએસએનએલ) અને મહાનગર ટેલિફોન નિગમ લિમિટેડ (એમટીએનએલ) ની ટેલિકોમ સેવાઓનો ઉપયોગ કરવો પડશે. ટેલિકોમ વિભાગ (ડીઓટી) દ્વારા જારી કરવામાં આવેલા એક મેમોરેન્ડમમાં આ વાત કહેવામાં આવી છે.

કેન્દ્ર સરકાર વતી નાણાં મંત્રાલયની સલાહ લીધા બાદ 12 ઓક્ટોબરે આ મેમોરેન્ડમ તમામ સચિવો અને વિભાગોને મોકલવામાં આવ્યું છે. ટેલિકોમ વિભાગ દ્વારા જારી કરાયેલા આ મેમોરેન્ડમમાં જણાવાયું છે કે ‘તમામ મંત્રાલયો / વિભાગોને અપીલ છે કે કેન્દ્રીય સ્વાયત સંસ્થાઓને ઇન્ટરનેટ / બ્રોડબેન્ડ, લેન્ડલાઇન અને લીઝ્ડ લાઇનની જરૂરિયાતો માટે બીએસએનએલ / એમટીએનએલના નેટવર્કનો ઉપયોગ કરવો ફરજીયાત છે. જેના માટે દરેક વિભાગ અને કંપની બીએસએનએલ / એમટીએનએલનો તાત્કાલિક ધોરણે સંપર્ક કરે.

ખરેખર, એમટીએનએલ અને બીએસએનએલની હાલત છેલ્લા કેટલાક સમયથી કથળી રહી છે. તેથી જ કેન્દ્ર સરકારે બંને સરકારી ટેલિકોમ કંપનીઓને આર્થિક રાહત આપવાનો નિર્ણય લીધો છે. અમને જણાવી દઈએ કે નાણાકીય વર્ષ 2019 – 20 માં બીએસએનએલને 15,500 કરોડ રૂપિયાનું નુકસાન થયું હતું. જ્યારે એમટીએનએલને 3,694 કરોડ રૂપિયાનું નુકસાન થયું હતું.

ટેલિકોમ કંપની ક્ષેત્રમાં સ્પર્ધા બાદ બીએસએનએલના ગ્રાહકોમાં પણ મોટો ઘટાડો જોવા મળ્યો છે. ‘તે 2008 માં 2.9 કરોડથી ઘટીને જુલાઈ 2020 સુધીમાં માત્ર 80 લાખ થઈ ગઈ છે. તેવી જ રીતે, એમટીએનએલની પણ સમાન સ્થિતિ છે. તેના ગ્રાહકોની સંખ્યામાં પણ તીવ્ર ઘટાડો થયો છે – 2008 માં 35.4 લાખ હતા, જે આ વર્ષે જુલાઈમાં 30.7 લાખ પર આવી ગયા છે.

આની સાથે, તમને જણાવી દઈએ કે સરકારની ટેલિકોમ કંપની બીએસએનએલે સાર્વભૌમ ગેરંટી બોન્ડ્સ દ્વારા 8500 કરોડ એકત્ર કર્યા છે, જે તેમના નેટવર્કને વિકસાવવામાં અને તેમને યોગ્ય રીતે સંચાલિત કરવામાં મદદ કરશે. જ્યારે એમટીએનએલને ઓક્ટોબર 2019 માં સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ દ્વારા રૂ. 6500 કરોડ એકત્ર કરવા પણ મંજૂરી આપવામાં આવી હતી, જોકે કંપનીએ હજી સુધી આ રકમ એકત્ર કરી નથી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *