અમિત શાહે ફરી એક વખત સાબિત કર્યું કે તે જે ધારે તે કરીને જ જંપે છે, આ વખતે કર્યું કંઇક એવું કે…

ભારતના સૌથી મોટા રાજકીય પક્ષ ભારતીય જનતા પાર્ટીના પૂર્વ અધ્યક્ષ અને દેશના ગૃહ પ્રધાન અમિત શાહની ઇચ્છાશક્તિ વિશે આખું ભારત જાણે છે. શાહ વિશે તે પ્રખ્યાત છે, કે એકવાર તે નિર્ધારિત થઈ જાય, પછી તે કરીને જ માને છે. આનું ઉદાહરણ કલમ 37૦ રદ કરવા અને તીન તલાક છૂટાછેડા સમાપ્ત કરવા જેવા કાયદા છે. શાહ દ્વારા સીએએ પસાર થઈ ગયો હતો, ઘણાં દેખાવો કર્યા પછી પણ તે પીછેહઠ કર્યો નહીં.

2019 ની લોકસભાની ચૂંટણીમાં બિહારના ઉજિયાપુર વિસ્તારમાં ચૂંટણી પ્રચાર દરમિયાન અમિત શાહે મોટો વાયદો કર્યો હતો. જેમાં તેમણે કહ્યું હતું કે જો ભાજપના ઉમેદવાર નિત્યાનંદ રાય તે બેઠક પરથી જીતે અને ભાજપ સરકાર બને તો તેઓ નિત્યાનંદ રાયને ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ જવાબદારી આપશે. તેથી એનડીએની સરકાર બનતાંની સાથે જ તે ફરીથી સત્તામાં આવ્યા,અમિત શાહે આપેલા વાયદા પ્રમાણે પોતાનું વચન પૂરું કર્યું અને શાહે નિત્યાનંદ રાયને તેમનો નાયબ પ્રધાન નિયુક્ત કર્યા અને તેમને રાજ્ય પ્રધાન તરીકે નિયુક્ત કર્યા.

નિત્યાનંદ રાય 2010 માં પ્રથમ વખત ધારાસભ્ય તરીકે ચૂંટાયા હતા, તે પછી તેઓ આજે 10 વર્ષ રાજકારણમાં રહ્યા છે. હવે તેઓ ધારાસભ્યથી લઈને ગૃહ રાજ્યમંત્રી બનવાની યાત્રા પર આવ્યા છે. ઘણા લોકો નિત્યાનંદ રાયની આ વધતી પ્રગતિ જોઈને પણ આશ્ચર્યચકિત થાય છે. આ સાથે, તમને એ પણ જણાવી દઈએ કે નિત્યાનંદ ભાજપ પાર્ટીમાં યાદવ સમાજનો ચહેરો છે અને ભાજપમાંથી બિહારના મુખ્ય પ્રધાન બનવાની રેસમાં સૌથી મોટો ઉમેદવાર છે.

બિહારના ઉચ્ચ વર્ગના લોકો ભાજપની મુખ્ય વોટબેંક છે. જો આપણે યાદવોની વોટ બેંક વિશે વાત કરીએ તો તે આરજેડીની પરંપરાગત વોટબેંક છે. આવી સ્થિતિમાં, રાય પાર્ટીને જીતવા માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવી શકે છે.

હવે જો હું તમને નિત્યાનંદ રાય સાથે જોડાયેલી કેટલીક વિશેષ બાબતો વિશે કહું, તો પછી રાય જે ખેડૂત પરિવાર સાથે સંબંધિત છે, 1981 માં સંઘમાં સામેલ થયા. તે સમયે તે એબીવીપીના સભ્ય પણ રહી ચૂક્યા છે. હાજીપુરની આર.એન. કોલેજમાં ગ્રેજ્યુએશન કરતી વખતે તે સંઘ સાથે પણ સંકળાયેલ હતા. જે બાદ ભાજપના વરિષ્ઠ નેતા કૈલાસપતિ તેમની નજર રાજકીય રીતે જોતા હતા અને તેમણે રાયને રાજકારણમાં સામેલ કરવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો. જણાવી દઈએ કે જે પછી નિત્યાનંદ રાયે હાજીપુરમાં કોંગ્રેસનું વર્ચસ્વ ખતમ કર્યું હતું અને 2000 થી 2010 સુધી આખા 10 વર્ષ સુધી ત્યાંની વિધાનસભા બેઠક જીતી હતી.

જો જોવામાં આવે તો નિત્યાનંદના પ્રભાવને તે વિષય પર પણ ન્યાય કરી શકાય છે કે હાજીપુરની વિધાનસભા બેઠક આરજેડી પ્રભાવિત રાઘોપુર અને મહુઆ સોનેપુર અને પારસથી ઘેરાયેલી છે, આ હોવા છતાં, તેઓ 10 વર્ષ સુધી કોઈ પણ પ્રકારના ભય વગર જીત્યા હતા. હવે જોવાનું એ છે કે નિત્યાનંદન રાય બિહારની ચૂંટણીમાં પોતાનું કામ કરી શકશે કે કેમ અને અમિત શાહની અપેક્ષાઓ પર ખરા ઉતરી શકે છે કે નહીં.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *